பொலிஸ் அதிகாரிகளுக்கு எதிராக குவியும் முறைப்பாடுகள்; விசாரணைகள் ஆரம்பம்..!

2021 ஆம் ஆண்டில் இதுவரை சுமார் 2,000 பொலிஸ் அதிகாரிகளுக்கு எதிராக தேசிய பொலிஸ் ஆணைக்குழுவிடம் பொதுமக்கள் பல்வேறு முறைப்பாடுகளை செய்துள்ளதாக தெரிவிக்கப்படுகின்றது.

இந்த முறைப்பாடுகள் பொது மக்களால் வாய்மொழியாகவும் எழுத்து மூலமாகவும் தேசிய பொலிஸ் ஆணைக்குழுவிற்கு அனுப்பி வைக்கப் பட்டுள்ளதாகவும் இந்த முறைப்பாடுகள் தொடர்பில் விசாரணைகள் மேற்கொள்ளப்பட்டு வருவதாகவும் தேசிய பொலிஸ் ஆணைக்குழுவின் தலைவர் முன்னாள் பொலிஸ் மா அதிபர் சந்திரா பெர்னாண்டோ தெரிவித்துள்ளார்.


பொலிஸ் உத்தியோகத்தர்களுக்கு எதிராக மக்களால் மேற்கொள்ளப்பட்ட இந்த முறைப்பாடுகள் வகைப்படுத்தப் பட்டுள்ளதாகவும் பொலிஸ் ஆணைக் குழுவின் தலைவர் வலியுறுத்தியுள்ளார்.

காவல்துறையினரின் தவறான நடத்தை, காவல் துறையின் தாக்குதல்கள், கொடூரமான சித்திரவதை, அதிகார துஷ்பிரயோகம், உறவுமுறை, அநியாயமாக கைது செய்து சிறையில் அடைத்தல், பாலியல் வன்புணர்வு, பாலுறவு, பெண்கள் மற்றும் குழந்தைகளுக்கு எதிரான வன்கொடுமை உள்ளிட்ட பல்வேறு குற்றங்கள் காவல்துறை மீது சுமத்தப்பட்டு பட்டியலிடப்பட்டுள்ளது.


குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்களில் OICகள், காவல் ஆய்வாளர்கள், சப்-இன்ஸ்பெக்டர்கள் மற்றும் கீழ்நிலை அதிகாரிகள் உள்ளனர். பொது முறைப்பாடுகளை மேற்கொள்வதற்காக தேசிய பொலிஸ் ஆணைக் குழுவினால் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட 1960 என்ற தொலைபேசி இலக்கத்தின் ஊடாக பொலிஸ் அதிகாரிகளுக்கு எதிரான பல்வேறு முறைப்பாடுகளும் கிடைக்கப்பெறுவதாக தேசிய பொலிஸ் ஆணைக்குழுவின் தலைவர் சந்திரா பெர்னாண்டோ தெரிவித்தார்.


இவ்வாறான குற்றச்சாட்டுக்கள் உறுதிப்படுத்தப்பட்டால், அதிகாரிகள் விசாரணை, சமரசம், எச்சரிக்கை துண்டுப் பிரசுரங்கள் வழங்குதல், பிரதேசத்திலிருந்து இடமாற்றம் மற்றும் பணி இடைநிறுத்தம் ஆகியவற்றுக்கு அடிபணிய வேண்டும், மேலும் விசாரணைகள் குறித்து பொலிஸ் மா அதிபருக்கு அறிவிக்கப்படும் என்று தேசிய பொலிஸ் ஆணைக்குழுவின் தலைவர் கூறினார்.