செராமிக் மெட்டீரியல்களுக்கு (PCCM) பாதுகாப்பு பூச்சு..!

எக்ஸ்-33 மற்றும் 34 முன்மாதிரி விமானங்களின் வளர்ச்சியின் ஒரு பகுதியாக அமெஸில் உள்ள ஆராய்ச்சியாளர்கள் சிலிக்கான் அடிப்படையிலான கலவையை வடிவமைத்துள்ளனர். இந்த விமானங்கள் ஒலியை விட 15 மடங்கு வேகத்தில் பறக்கும் என்று கணிக்கப்பட்டது.

இந்த சூப்பர்-சோனிக் வேகத்தின் உராய்வு விமானத்தின் மேற் பரப்பில் மிக அதிக வெப்பநிலையை உருவாக்கும், எனவே விமானத்தின் அடிப் பகுதியைப் பாதுகாக்க ஒரு பாதுகாப்பு பூச்சு தேவைப்பட்டது. பொருளின் வடிவமைப்பு-தேவைகள், அது இலகுரக, நீடித்த மற்றும் 3,000 F வெப்ப நிலையைத் தாங்கும் திறன் கொண்டதாக இருக்க வேண்டும் என குறிப்பிடுகிறது – விண்வெளி விண்கலத்தின் பூச்சுக்கு தேவைப்படும் வெப்பநிலை பாதுகாப்பை விட கிட்டத்தட்ட இரட்டிப்பாகும்.


எய்ம்ஸ் ஆராய்ச்சியாளர்களால் கண்டுபிடிக்கப்பட்ட பொருளுக்கு செராமிக் பொருட்களுக்கான பாதுகாப்பு பூச்சு (PCCM) என்று பெயரிடப்பட்டது. பூச்சு மிகவும் மெல்லிய அடுக்கில் பயன்படுத்தப்படலாம், மிகவும் இலகுரக மற்றும் மிகவும் நிலையானது. மிக முக்கியமாக, அடியில் உள்ள பொருளைப் பாதுகாப்பதில் இது மிகவும் பயனுள்ளதாக இருந்தது. அதன் உயர் உமிழ்வு பண்புகள், அது பூசப்பட்ட பீங்கான் இன்சுலேஷனில் இருந்து வெப்பத்தை கதிர்வீச்சு செய்ய அனுமதித்தது மற்றும் தீவிர வெப்பத்திலிருந்து விமானத்தை பாதுகாக்கிறது.

விமானத்தைப் பாதுகாப்பதற்கான அதன் வடிவமைக்கப்பட்ட நோக்கத்தில் பொருள் மிகவும் பயனுள்ளதாக இருந்தது, எனவே பொருளின் தனித்துவமான திறன்களிலிருந்து பயனடையக் கூடிய பிற வணிக பயன்பாடுகள் இருக்கலாம் என நாசா கருதுகிறது. உரிமம் பெற நாசா தொழில் நுட்பத்தை உருவாக்கியது.


ஜான் ஓல்வர் பொருள் பற்றி மேலும் அறிந்தவுடன், அவர் அதன் திறனை உணர்ந்தார். 1996 இல், அவர் நாசாவிடமிருந்து உரிமத்தைப் பெற்று, பொருளின் திறன்களை ஆராயத் தொடங்கினார். வர்ஜீனியா டெக் பல்கலைக்கழக ஆராய்ச்சியாளர்களின் ஆதரவுடன், அவர்கள் உற்பத்தி சூழலுக்கு மிகவும் பொருத்தமானதாக மாற்றுவதற்கான உருவாக்கத்தை உருவாக்கத் தொடங்கினர்.

அவர்கள் பொருளை மாற்றியமைத்தனர், இதனால் அது ஒரு தெளிப்பாகப் பயன்படுத்தப்படலாம், மேலும் அது உலோகத்துடன் ஒட்டிக்கொள்ளும் – அதன் சாத்தியமான பயன்பாடுகளை பெரிதும் விரிவுபடுத்துகிறது. அவர்கள் அதன் பயன்பாட்டு கட்டத்தில் பொருளின் வேலை ஆயுளை நீட்டித்தனர். கலவை பயன்பாட்டிற்குத் தயாரானதும், மேற்பரப்பிற்குப் பொருளைப் பயன்படுத்துவதற்கு நீண்ட காலம் அனுமதித்தது.


எமிஸ்ஷீல்ட் உருவாக்கிய முதல் பயன்பாடு ஃபயர்வால் பயன்பாடுகளுக்கான கட்டுமானப் பொருட்களை பூசுவதாகும். அப்போதிருந்து, நிறுவனம் தயாரிப்புக்கான சந்தைகளை தொடர்ந்து விரிவுபடுத்துகிறது.

அவர்கள் இப்போது பல்வேறு வகையான பயன்பாடுகளுக்காக உருவாக்கப்பட்ட கிட்டத்தட்ட 40 வெவ்வேறு சூத்திரங்களை உருவாக்கியுள்ளனர் – ஆடை மற்றும் ரேஸ் கார் பாகங்கள் முதல் இரும்பு மற்றும் எஃகு ஆலைகளில் கனரக தொழில்துறை பயன்பாடுகள், பயனற்ற நிலையங்கள், பீங்கான் இழைகள் மற்றும் மின் உற்பத்தி இயந்திரங்கள் எனக் குறிப்பிட்டுச் சொல்லலாம்.